Diễn Đàn Kỉ Niệm
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn Đàn Kỉ Niệm

Hoc la chinh - Choi la chu yeu

Trang ChínhTrang Chính  ShopShop  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
Admin (107)
Táo Xanh (2)
alo123 (1)

https://i.servimg.com/u/f93/14/13/02/50/tdyt_s10.pngAdmin nhắn với♥ Tất cả thành viên
Gửi vào lúc Tue Apr 05, 2011 2:38 am ...
: chúc mọi người một ngày luôn vui vẻ và gặp nhiều may mắn
Gửi đến :
Nội dung thông điệp

Trị bệnh vô tâm của người ấyXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Sat Jun 11, 2011 12:44 am
Admin
Biệt Danh Biệt Danh : I
Posts Posts : 107
Points Points : 311
Thanked Thanked : 5

:
Admin
Administrator
Administrator

Biệt Danh Biệt Danh : I
Posts Posts : 107
Points Points : 311
Thanked Thanked : 5

Thanh chức năng
https://kiniem.forumvi.com
Trị bệnh vô tâm của người ấy Vide

Bài gửiTiêu đề: Trị bệnh vô tâm của người ấy

Tiêu Đề : Trị bệnh vô tâm của người ấy

[K]ỉ [N]iệm - Cộng đồng Học Sinh Sinh Viên Việt Nam

--------------------------------------------------
Vô tâm là chất xúc tác đẩy hai người xa nhau. Nếu không chịu cải thiện, hai trái tim sẽ không còn đồng điệu...

Bạn buồn và cô đơn khi gần đây không còn được người yêu quan tâm, chăm sóc. Bạn không còn cảm nhận được tình yêu của người ấy dành cho. Thay vì ngồi u sầu ảo não, hãy thay đổi ngay tình hình…

Trong tình yêu, sự vô tâm là một chất xúc tác đẩy hai người xa nhau dần. Nếu không chịu cải thiện tình hình, hai trái tim dần trở nên xa cách, không còn đồng điệu, không còn thổn thức

Người ấy dạo này hay tránh mặt bạn, thiếu quan tâm tới bạn và chẳng thèm liên lạc với bạn mặc dù đã vài ngày rồi hai bạn không gặp. Bạn sẽ làm gì? Khóc lóc, buồn khổ và tự vẽ ra viễn cảnh tình cảm giữa cả hai sắp chấm dứt? Quan tâm đến người ấy hơn để người ấy hiểu và quan tâm lại? Trách móc, hờn giận, tỏ ra khó chịu và kiếm chuyện để cãi nhau? Đó là những cách không hề tích cực, không những không cải thiện được tình hình mà còn khiến mọi thứ trở nên phức tạp

Bạn hãy:

Tỏ ra bình thường

Sự vô tâm đôi khi chỉ là do người ta lơ là trong phút chốc do có quá nhiều điều cần phải giải quyết ngay trong cuộc sống. Khi yêu, bạn phải hiểu và tin tưởng người ấy, tạo cho người ấy một cảm giác thoải mái. Việc tỏ ra bình thường sẽ khiến đối phương cảm thấy có lỗi. “Mình vô tâm như vậy mà người yêu vẫn không trách một lời, chắc người ta buồn lắm. Thôi thì mình phải tự thay đổi thôi”. Có những điều, chỉ cần giải quyết bằng những biểu hiện khéo léo, tinh tế, không hờn giận, không trách móc, nhưng lại khiến người ta tự kiểm điểm và khắc phục. Bạn càng quan trọng hóa vấn đề, người ta càng muốn làm lơ bạn cho đỡ mệt đấy. Sự bình thản và kiên nhẫn sẽ mang lại giải pháp tốt. Chưa biết chừng, chính người ấy sẽ quay lại quan tâm bạn

Hỏi han, rồi làm lơ dài hạn

Khi dạo này người ấy nói chuyện đứt quãng giữa chừng, hay úp úp mở mở, thường buồn và dễ nổi nóng. Hãy hỏi han. Hỏi bằng sự quan tâm chân thành, pha lẫn yêu thương. Sự quan tâm này phải xuất phát từ tận con tim, có như vậy thì khi bạn hỏi, người ấy không cho rằng bạn nghi ngờ, hờn dỗi, khó chịu vì sự vô tâm ấy. Tỏ ra kiên nhẫn để tìm hiểu xem người ấy có chuyện gì. Bạn hãy nhớ quản lí thật chặt cảm xúc của mình, dù cho có chuyện gì nghiêm trọng xảy ra đi nữa. Bạn hãy hiểu rằng, bạn tìm nguyên do vì bạn yêu người ấy, quan tâm người ấy, chứ không phải để thỏa mãn ích kỉ cá nhân của mình.

Khi người ấy nói ra sự thật và quan tâm bạn như xưa, hãy thông cảm và hiểu, rồi tiếp tục xây dựng, vun đắp cho mối quan hệ giữa hai người. Còn thái độ của người ấy không như bạn muốn, mà tỏ ra khó chịu, vô tình, mệt mỏi, uất ức, không muốn chia sẻ…, thì bạn hãy mặc kệ, thôi không đếm xỉa tới và cũng ngừng luôn liên lạc với người ấy cho đến khi người ấy chủ động bắt chuyện lại cùng bạn. Cách này giống như “lấy độc trị độc”, trị sự vô tâm của người ấy bằng chính sự vô tâm của bạn, sự im lặng nào cũng mang một cảm giác khó chịu nhất định, sớm muộn gì rồi cả hai cũng phải thẳng thắn trao đổi với nhau về vấn đề này.

Dành yêu thương cho người khác

Khi người ấy không đón nhận sự quan tâm của bạn nữa, hãy dành quan tâm ấy cho bạn bè, người thân, những ai xứng đáng nhận được yêu thương. Thay vì trước kia bạn dành thời gian để chat với người ấy, nghe người ấy tâm sự, làm mọi thứ vì người ấy…, thì nay hãy đi chơi với bạn bè, hỏi han họ, lắng nghe họ tâm sự và trò chuyện cùng họ, và công khai sự quan tâm đó với người ấy. Tất nhiên, sự quan tâm này chỉ dừng ở mức độ tình bạn, nhưng ắt hẳn người ấy sẽ tủi thân suy nghĩ rằng: “Bạn bè mà được quan tâm như thế, còn mình…” và rồi sẽ quan tâm bạn tới tấp hòng mong nhận được một chút yêu thương từ bạn giống như cách mà bạn dành cho những người bạn của mình

Tập trung vào những kế hoạch của riêng bản thân

Đừng bao giờ phải lụy vào tình cảm, vì càng lụy, chính bạn càng chuốc lấy thiệt thòi. Dẫu cho tình cảm không nên phải tính toán hay cân đo đong đếm, nhưng liệu rằng người ấy có nghĩ cho bạn nhiều như bạn nghĩ cho họ? Thế nên, trước khi dành quá nhiều yêu thương cho người khác, bạn hãy yêu thương bản thân mình một chút. Bấy lâu nay, vì tình yêu, bạn đã phải mất rất nhiều thời gian, bỏ đi một số thói quen, những sở thích bị gác lại…, thì nay, thay vì ngồi trông chờ sự quan tâm từ người ấy, hãy tự mình tạo cơ hội cho bản thân, cho cuộc sống thêm đẹp hơn bằng cách phục hồi lại đam mê, chỉnh lại một thời khóa biểu cân đối, chăm sóc vẻ ngoài, đi chơi nhiều hơn, luôn khiến bản thân bận rộn, lấp đầy những khoảng thời gian trống trải bằng bất cứ việc gì bạn thích… Để rồi khi bạn cảm thấy người ấy không còn cần thiết với bạn nữa, thì cũng là lúc người ấy cuống quýt quay lại quan tâm bạn, chăm sóc bạn… Lúc này, bạn tự có quyền quyết định cho tình yêu của mình “hồi sinh” hay “tắt ngúm”

o0o

Có những cảm xúc không phải dễ dàng điều khiển, có những thói quen không dễ bỏ đi, có những lý thuyết khó mà thực hành trọn vẹn, nhưng hãy có một trái tim nóng và một cái đầu lạnh, vì một tình yêu bền vững lâu dài.

Demi Twinkle

Chữ ký của Admin

Tài Sản của Admin

Trị bệnh vô tâm của người ấy

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
- Khi bạn thấy một bài viết hay, hãy ấn nút “THANKS” để cảm ơn vì sự cống hiến của họ.
- Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài